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HOTUBA YA MWENYEKITI WA TUME YA TAIFA YA UCHAGUZI MHE. JAJI (R) (MST.) 

SEMISTOCLES S. KAIJAGE KATIKA UFUNGUZI WA KIKAO CHA TUME YA TAIFA YA 

UCHAGUZI NA WAHARIRI WA VYOMBO VYA HABARI KATIKA UKUMBI WA 

MIKUTANO WA KIMATAIFA WA MWL. J. K. NYERERE 

 18 AGOSTI, 2020 

 Mhe. Makamu Mwenyekiti wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 

 Waheshimiwa Wajumbe wa Tume, 

 Wahariri wa Vyombo vya Habari, 

 Mkurugenzi wa Uchaguzi, 

 Watendaji wa Tume ya Taifa ya Uchaguzi, 

 Wanahabari, 

 Mabibi na Mabwana. 

Bwana Asifiwe, 

Tumsifu Yesu Kristo, 

Assalam Aleykum. 

Awali ya yote, naomba nianze kwa kumshukuru Mwenyezi Mungu kwa kutujalia uzima na 

kutuwezesha kukutana kwa mara nyingine siku ya leo kwa ajili ya kikao hiki muhimu. Kukutana 

kwetu hapa ni muhimu kwa mustakabali wa nchi yetu hasa katika kipindi hiki tunapoelekea katika 

Uchaguzi wa Rais, Wabunge na Madiwani wa mwaka 2020. 

Kipekee, niwashukuru ndugu Wahariri kwa kuitikia wito na kuhudhuria kikao hiki ambacho 

kinakusudiwa, pamoja na mambo mengine, kutoa taarifa ya maandalizi mbalimbali ya Uchaguzi 

Mkuu wa mwaka 2020. Hatua hii pia inalenga kuwashirikisha kwenye hatua mbalimbali za 

michakato ya uchaguzi kwa kadri inavyowezekana. Karibuni sana. 

Ndugu Wahariri wa vyombo vya habari; 

Nitumie nafasi hii kuwashukuru kwa kuiwezesha Tume kutekeleza majukumu yake na 

kuiwezesha kuwa karibu na Wadau wa Uchaguzi kwa njia ya taarifa na habari mnazozitoa kwa 

wakati. Hali kadhalika, kuiwezesha Tume kutumia vyombo vyenu kwa ajili ya elimu ya mpiga 

kura na kufafanua hoja mbalimbali kutoka kwa wadau. 

 

Mathalan, baadhi ya magazeti yametupa kurasa zake ili kuchapisha makala za kuelimisha umma 

kuhusu Tume na majukumu yake. Redio na Runinga zimetoa nafasi kwa Tume kushiriki vipindi 

mbalimbali vyenye kulenga kutoa elimu kwa wapiga kura. Ni dhahiri kwamba bila ushirikiano 

huo Tume isingeweza kufanikisha jambo hilo. 

Ndugu Wahariri wa vyombo vya Habari; 

Kwa niaba ya Tume napenda kuwashukuru waandishi wa habari, ambao ndio wanaofanya kazi 

kwa karibu zaidi nasi, na kila tunapowahitaji hawajawahi kusita kushirikiana nasi.  Tumewaona 

daima wakitoa kipaumbele kwa shughuli na taarifa za Tume. Asanteni sana. 
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Ndugu Wahariri wa vyombo wa Habari; 

Tume inavitambua Vyombo vya Habari kwa namna mbili. Mosi, kama daraja linalounganisha 

Tume na wadau kwa njia ya mawasiliano na pili, kama mojawapo ya Wadau muhimu wa 

Uchaguzi. Hivyo, kwa siku ya leo mko hapa kama Wadau muhimu wa uchaguzi ili tuweze 

kuwafahamisha hatua mbalimbali za maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020. 

 

Napenda kuwafahamisha kuwa, hadi sasa Tume imefanya maandalizi mbalimbali ya Uchaguzi 

Mkuu. Hata hivyo, ili zoezi hili lifanikiwe, kwa kiwango kikubwa linategemea sana ushirikiano 

wenu  Wahariri  na Waandishi wa Habari, katika kutoa taarifa na kuwaelimisha Wananchi juu ya 

umuhimu wa zoezi hili. 

Katika muktadha huo, Tume inaamini kuwa mkipata uelewa mzuri wa michakato ya uchaguzi 

basi itakuwa rahisi kwenu kuwaelimisha na kuwahamasisha wananchi kupitia vyombo vyenu 

vya habari ili kushiriki kikamilifu katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka 2020. 

Dhamira hiyo ndiyo iliyoisukuma Tume kuandaa kikao cha pamoja ili kupeana taarifa na 

kufahamishana kuhusu maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu. Vilevile, kupitia kikao hiki 

tutapata nafasi ya kubadilishana na kupeana uzoefu kuhusu utekelezaji wa shughuli za uchaguzi. 

Ndugu Wahariri wa vyombo wa Habari; 

Katika maandalizi ya Uchaguzi Mkuu, Tume imekamilisha uboreshaji wa Daftari la Kudumu la 

Wapiga Kura ambao ulifanyika mara mbili kama inavyoelekezwa katika kifungu cha 15 (5) cha 

Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Sura ya 343 na kifungu cha 21 (5) cha Sheria ya Uchaguzi ya Serikali za 

Mitaa, Sura ya 292. 

Uboreshaji wa Daftari ulianza tarehe 18 Julai, 2019 na kukamilika 20 Juni, 2020. Katika kipindi hicho, 

awamu mbili za uboreshaji wa daftari zilifanyika halikadhalika  uwekaji wazi wa daftari la awali. 

Katika awamu zote mbili, uboreshaji ulifanyika katika vituo 37,814 vya kuandikisha wapiga kura. 

Katika zoezi hilo  Jumla ya Wapiga Kura wapya 7,326,552 waliandikishwa sawa na asilimia 31.63 ya 

Wapiga Kura 23,161,440 walioandikishwa mwaka 2015. Aidha, Jumla ya Wapiga Kura 3,548,846 

waliboresha taarifa zao na Wapiga Kura 30,487 waliondolewa kwenye Daftari la Kudumu la Wapiga 

Kura kutokana na kukosa sifa kwa mujibu wa sheria. Baada ya kuwaondoa Wapiga Kura ambao 

taarifa zao zimejirudia, kwa hivi sasa Daftari lina jumla ya Wapiga Kura wapatao 29,188,347. 

Kutokana na idadi hiyo ya wapiga kura, katika Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu kutakuwa na vituo 

80,155 vya kupigia kura na kila kituo kimoja kitakuwa na Wapiga Kura wasiozidi 500. 

Ndugu wahariri wa vyombo Habari; 

Katika maandalizi ya Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, hakukuwa na marekebisho katika Sheria za 

Uchaguzi.  Hata hivyo, Tume imefanya maboresho ya Kanuni za Uchaguzi wa Rais na Wabunge za 

mwaka 2020 na Kanuni za Uchaguzi wa Serikali za Mitaa (Uchaguzi wa Madiwani) za mwaka 2020. 

Hali kadhalika, imekamilisha Maelekezo ya Uchaguzi kwa ajili ya wadau mbalimbali na Watendaji 

wa Uchaguzi.  

Ndugu Wahariri wa vyombo vya Habari; 

Ili kuleta uwazi katika mchakato mzima wa Uchaguzi Mkuu, Tume imekuwa ikiwashirikisha 

wadau wa uchaguzi, mkiwemo ninyi, katika hatua mbalimbali za mchakato wa Uchaguzi. 
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Mathalan, kabla ya kuanza zoezi la uboreshaji, Tume ilikutana na Wahariri wa Vyombo vya Habari 

tarehe 16 Juni, 2019 katika Ukumbi huu na kupokea maoni yenu. 

Maeneo mengine ya ushirikishwaji wa wadau yalihusu nyaraka muhimu za zoezi la uboreshaji 

ambapo Tume ilivipatia vyama vya siasa nyaraka mbalimbali kama vile orodha ya vituo vya 

uandikishaji vya nchi nzima, Kanuni za Uboreshaji na ratiba za mazoezi mbalimbali.   

Aidha, Tume imekuwa na utaratibu wa kukutana na wadau mbalimbali ikiwemo Vyombo vya 

Habari, Vyama vya Siasa, Viongozi wa Dini na Makundi Maalum kama vile Wanawake, Vijana, 

Watu Wenye Ulemavu, Asasi za Kiraia na katika maeneo mengine Wazee wa Kimila. Mikutano hii 

ilifanyika pia katika kila mkoa kabla ya kuanza kwa zoezi la uandikishaji wa wapiga kura.  Katika 

mikutano hiyo, Tume ilinufaika kwa mawazo na michango mingi iliyosaidia katika utekelezaji wa 

shughuli za maandalizi ya Uchaguzi Mkuu. 

Ndugu Wahariri wa vyombo vya Habari; 

Tume kupitia  vyombo vyenu vya habari ilitangaza  ratiba ya Uchaguzi Mkuu wa Rais, Wabunge na 

Madiwani na kama ambavyo mmesikia, Uchaguzi Mkuu umepangwa kufanyika siku ya Jumatano 

tarehe 28 Oktoba, 2020. Serikali kwa upande wake tayari imetoa tamko la kuitangaza siku hiyo 

kuwa ni siku ya mapumziko. 

Kwa mujibu wa ratiba hiyo, Fomu za Uteuzi zilianza kutolewa tarehe 5 Agosti, 2020 kwenye Makao 

Makuu ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi, Jijini Dodoma kwa wagombea wa Kiti cha Rais. Hadi sasa 

vyama vya siasa 16, tayari vimechukua fomu hizo.  Aidha, Fomu kwa ajili ya wagombea Ubunge na 

Udiwani zimeanza kutolewa tarehe 12 hadi 25 Agosti, 2020 kwenye Makao Makuu ya Halmashauri 

yalipo Majimbo na Kata husika.  

Aidha, urejeshaji wa fomu utafanyika tarehe 25 Agosti, 2020 kabla ya saa 10 kamili jioni, ambayo 

ndiyo siku ya uteuzi.  

Ndugu Wahariri wa vyombo vya  Habari; 

Kwa mujibu wa ratiba ya uchaguzi, kipindi cha kampeni za uchaguzi kitaanza tarehe 26 Agosti, 

2020 hadi tarehe 27 Oktoba, 2020 kwa upande wa Tanzania Bara.  Kwa kuzingatia ratiba ya 

uchaguzi iliyotolewa na Tume ya Uchaguzi ya Zanzibar (ZEC) Kampeni za uchaguzi kwa upande 

wa Tanzania Zanzibar zitaishia tarehe 26 Oktoba 2020 ili kupisha upigaji wa kura ya mapema ya 

Rais wa Zanzibar, Mwakilishi na Diwani. 

Katika kipindi cha kampeni, vyama vya siasa vitapata fursa ya kuwanadi wagombea na kuelezea 

sera na Ilani za Uchaguzi za vyama vyenu.  Katika eneo hili, uzoefu unaonyesha kuwa kipindi cha 

Kampeni kunakuwa na joto kali la kisiasa linatokana na baadhi ya watu kukosa uvumilivu wa 

kisiasa hali ambayo inaweza kuhatarisha amani na utulivu wa nchi. Kipindi hicho  cha kampeni 

ndio ambacho vyombo vya habari mnapaswa kuwa makini kwa kuhakikisha kuwa haviwi chanzo 

cha joto hilo. Njia muafaka ya kuepukana na hilo, ni kuzingatia misingi ya maadili ya kazi yenu. 

Ndugu Wahariri wa vyombo vya  Habari; 

Wote tunafahamu kuwa kampeni za uchaguzi zinasimamiwa na maadili ya uchaguzi, hivyo Tume 

kwa kushirikiana na Vyama vya Siasa pamoja na Serikali tuliandaa Maadili ya Uchaguzi ya mwaka 

2020 ambayo yalisainiwa na pande zote mnamo tarehe 27 Mei, 2020. Tume imewapatia vijitabu vya 

maadili, na ni matarajio yetu kuwa mtavisoma ili kujipatia uelewa.  
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Ndugu wahariri  wa vyombo  vya Habari; 

Maadili hayo ya Uchaguzi, pamoja na mambo mengine, yanavitaka Vyama vya Siasa kufanya 

Kampeni za kistaarabu na kuepuka kufanya fujo au kuchochea vurugu ya aina yoyote katika 

mikutano ya vyama vingine; kutokutumia lugha ya matusi, kashfa, kejeli, udhalilishaji na vitisho au 

lugha inayochochea uvunjifu wa amani au kuashiria ubaguzi wa kijinsia, ulemavu, rangi au 

maumbile kwenye mikutano na kwenye shughuli zote za kampeni. 

Pamoja na shughuli nyingine mnazozifanya, niwaombe kipindi cha kampeni kitumike pia 

kuwahamasisha wananchi hasa Wapiga Kura kushiriki katika kampeni hizo ili waweze kuwapima 

wagombea na hatimaye kujitokeza kwa wingi siku ya Kupiga Kura. 

Ndugu Wahariri wa vyombo vya habari; 

Maeneo mengine muhimu kwa wanahabari kuyafahamu ni bajeti ya uchaguzi na vifaa vya 

uchaguzi. Katika kuandaa na kuendesha Uchaguzi Mkuu wa mwaka huu, Tume iliandaa Bajeti ya 

kiasi cha Tsh. 331,728,258,035.00 zinazotarajiwa kutumika.  Kwa kuzingatia kifungu cha 122 cha 

Sheria ya Taifa ya Uchaguzi, Serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, kupitia Mfuko Mkuu 

wa Hazina, itagharimia shughuli zote za Uchaguzi kwa asilimia mia moja. 

Katika eneo la vifaa vya uchaguzi Tume inaendelea na mchakato wa ununuzi wa vifaa mbalimbali 

sambamba na uchapishaji wa fomu, sheria za uchaguzi, kanuni na maelekezo.  Jumla ya zabuni 

ishirini na tano (25) zimetangazwa ambazo zinahusisha uchapishaji wa nyaraka mbalimbali za 

uchaguzi,  na ununuzi wa vifaa vya uchaguzi. 

 

Eneo la Elimu ya Mpiga Kura ni eneo lingine muhimu katika kipindi hiki cha kuelekea Uchaguzi 

Mkuu. Kwa mujibu kifungu cha 4C cha Sheria ya Taifa ya Uchaguzi Sura ya 343 Tume imepewa 

mamlaka ya kutoa Elimu ya Mpiga Kura nchi nzima, kuratibu na kusimamia Taasisi au Asasi zenye 

nia ya kutoa elimu hiyo. 

Hivyo, Tume kwa upande wake imejipanga kutoa habari na  elimu ya mpiga kura  kwa njia 

mbalimbali ikiwemo matumizi ya Vyombo vya Habari. Katika eneo hili tunategema mchango wenu, 

Tume inaamimi mtafanya hivyo kwa kuwa  mmeshirikiana nasi katika maeneo mengi 

yaliyotuwezesha kufanikisha majukumu yetu. 

Katika kipindi cha uchaguzi Tume itafanya kazi kwa karibu na vyombo vyenu kwa njia mbalimbali 

ikiwemo kushiriki katika vipindi vya redio na runinga. Baadhi yenu, mmeonesha nia kuanzisha 

vipindi vinavyohusiana na Uchaguzi Mkuu na mmetuomba tuwe tayari kushiriki mtakapotualika. 

Ndugu Wahariri wa vyombo vya  Habari; 

Niwaombe msichoke kuwasisitiza na kuwahimiza wadau na wananchi kwa ujumla  kuzingatia 

Sheria za Uchaguzi, Kanuni na Maelekezo ya Tume.  Tume nayo kwa upande wake itaendelea 

kuzingatia Sheria za Uchaguzi na Kanuni zilizotungwa chini yake katika michakato yote ya 

uchaguzi. 

 

Aidha, nitoe rai kwenu  Wahariri wa Vyombo vya Habari hasa vya umma kutenda haki sawa 

kwa vyama vyote na kuhakikisha mnawapa wagombea nafasi kutangaza na kunadi sera na ilani 

za vyama vyao. Aidha, Tume inaanda mafunzo kwa waandishi wa habari watakaohusika na 

masuala ya uchaguzi ili kuwajengea uwezo wa kuifahamu Tume na majukumu yake na 
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michakato ya uchaguzi kuanzia Uteuzi, kupiga kura, kuhesabu, kujumlisha kura na kutangaza 

matokeo. 

Ni matarajio ya Tume kuona kwamba vyombo vya habari vinatoa kipaumbele kwa masuala 

yanayoelekea kujenga umoja wa kitaifa badala ya taarifa na habari ambazo zinachochea vurugu. 

Tukumbuke kuwa Tanzania sio kisiwa, tusipotumia vizuri taaluma zetu basi kalamu zenu 

zinaweza kuiingiza nchi kwenye machafuko kama ilivyotokea katika maeneo mengine. 

 

Ndugu Wahariri wa vyombo vya habari; 

Tume  itatoa taarifa kwa wakati kwa kadri itakavyowezekana na inatarajia kuona mkitoa taarifa 

hizo kwa   usahihi, na kwa wakati.  Tume inaahidi kuwapa ushirikiano  pale mtakapohitaji 

ufafanuzi wa jambo lolote.  

Tume pia itajitahidi kukutana nanyi ili kutoa taarifa juu ya hatua mbalimbali za mchakato wa 

uchaguzi.   Lengo  la haya yote ni kuona watanzania wanapata taarifa na wanahamasika ili 

mwishowe kila mwenye sifa ya kupiga Kura ajitokeze siku ya Uchaguzi. 

Tume ina matumaini makubwa ya kufanikisha Uchaguzi huu kwa kutegemea ushiriki wenu katika 

hatua zote zilizosalia hadi kufikia siku ya uchaguzi. Imani hii inatokana na ushirikiano mlioonesha 

hususan wakati wa uboreshaji wa Daftari la Kudumu la Wapiga kura. 

Kwa mara nyingine, napenda kuwashukuru tena kwa kuitikia wito na kushiriki kikao hiki muhimu 

kwetu sote. Tume itaendelea kuwashirikisha kwa kadri itakavyowezekana na kama kawaida 

itasimamia uchaguzi huu kwa kuzingatia Katiba, Sheria, Kanuni na Taratibu mbalimbali 

zinazosimamia uendeshaji wa uchaguzi. Lengo likiwa ni kuhakikisha Uchaguzi Mkuu wa mwaka 

2020 unakuwa  huru, wa uwazi, wa haki na wa kuaminika kwa kuweka mazingira sawa ya 

ushindani kwa wagombea na vyama vyote vya siasa vitakavyoshiriki. 

Baada ya kusema hayo, sasa napenda kutamka rasmi kuwa kikao chetu kimefunguliwa. 

 

ASANTENI KWA KUNIS IK ILIZA  


